Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

การอ้างข้อกำหนด ในการตรวจ IQA

• This topic is locked This topic is locked
4 replies to this topic

#1 cchansak01

cchansak01

Super Member

• Power Members

Posted 16 February 2011 - 08:15 PM

ทราบกูรูหน่อยครับ

ข้อกำหนดที่อ้างในแบบฟอร์ม check list นี่เราอ้างข้อกำหนดของ ระเบียบปฏิบัติที่ตรวจได้ไหมครับ
เพราะ บางทีอ้างข้อกำหนด ก้อไม่รู้จะอ้างข้อกำหนดอ่ะไรครับ

อันที่พออ้างข้อกำหนดได้นะครับ เช่น ในระเบียบจัดซื้อบอกว่าต้องมีการบันทึกผลการตรวจวัตถุดิบ อ้าง ISO ข้อ 7.4

ส่วนอันอื่นๆ ที่นึกข้อกำหนดมาอ้างไม่ออก ก้ออย่างเช่น ในระเบียบปฏิบัติ ข้อ ...ของการผลิตบอกว่า ต้องทำการตรวจเช็ค ทุกๆ 15 นาที ---->

กรณีนี้ถ้าเจอ nc มันก้ออ้างระเบียบปฏิบัติได้นี่ครับ ส่วนใน check list ที่เตรียมไปก้อสามารถอ้างได้เหมือนกันใช่ไหมครับ.....

คือ เรื่องของเรื่อง เค้าพยายามทำ check list ที่ list ตาม procedure แต่กลับอ้างข้อกำหนดมาจากข้อกำหนด iso อ่ะครับ

มันจะงง ๆ ไหมครับ ทั้งที่เป็นการ IQA ครั้งแรก ของการทำระบบ

ยาวไปก้อขอโทษด้วยนะฮ๊าฟ...ฟฟ

#2 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 16 February 2011 - 08:51 PM

QUOTE(cchansak01 @ Feb 16 2011, 08:15 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ทราบกูรูหน่อยครับ

ข้อกำหนดที่อ้างในแบบฟอร์ม check list นี่เราอ้างข้อกำหนดของ ระเบียบปฏิบัติที่ตรวจได้ไหมครับ
เพราะ บางทีอ้างข้อกำหนด ก้อไม่รู้จะอ้างข้อกำหนดอ่ะไรครับ

อันที่พออ้างข้อกำหนดได้นะครับ เช่น ในระเบียบจัดซื้อบอกว่าต้องมีการบันทึกผลการตรวจวัตถุดิบ อ้าง ISO ข้อ 7.4

ส่วนอันอื่นๆ ที่นึกข้อกำหนดมาอ้างไม่ออก ก้ออย่างเช่น ในระเบียบปฏิบัติ ข้อ ...ของการผลิตบอกว่า ต้องทำการตรวจเช็ค ทุกๆ 15 นาที ---->

กรณีนี้ถ้าเจอ nc มันก้ออ้างระเบียบปฏิบัติได้นี่ครับ ส่วนใน check list ที่เตรียมไปก้อสามารถอ้างได้เหมือนกันใช่ไหมครับ.....

คือ เรื่องของเรื่อง เค้าพยายามทำ check list ที่ list ตาม procedure แต่กลับอ้างข้อกำหนดมาจากข้อกำหนด iso อ่ะครับ

มันจะงง ๆ ไหมครับ ทั้งที่เป็นการ IQA ครั้งแรก ของการทำระบบ

ยาวไปก้อขอโทษด้วยนะฮ๊าฟ...ฟฟ

internal audit นั้นเป็นการตรวจตาม SOP/WI จึงควรอ้างอิงเลขที่ข้อกำหนด SOP/WI เป็นหลัก แต่หากทราบว่ามันตรงกับข้อกำหนด ISO ข้อไหนจะเขียนลงไปก็ไม่มีความผิดอาญา หรือแพ่ง^^

นอกจากนั้น ก็มีสถานการณ์ที่ทำให้เราต้องอ้างอิงข้อกำหนด ISO ใน checklist ก็คือเหตุการณ์ที่ auditor ต้องไปตรวจ เรื่องที่มันไม่ได้ถูกเขียนเป็น procedure/work instruction เช่น การตรวจตามข้อกำหนดที่เกี่ยวกับผู้บริหารในข้อ 5 หรือ 6.4,8.5.1 อะไรเทือกนี้ ที่บางองค์กรเค้าไม่ได้เขียนเป็น procedure/work instruction น่ะ

"

#3 cchansak01

cchansak01

Super Member

• Power Members

Posted 16 February 2011 - 11:44 PM

QUOTE(จอมโจรจอมใจ @ Feb 16 2011, 08:51 PM) <{POST_SNAPBACK}>

internal audit นั้นเป็นการตรวจตาม SOP/WI จึงควรอ้างอิงเลขที่ข้อกำหนด SOP/WI เป็นหลัก แต่หากทราบว่ามันตรงกับข้อกำหนด ISO ข้อไหนจะเขียนลงไปก็ไม่มีความผิดอาญา หรือแพ่ง^^

นอกจากนั้น ก็มีสถานการณ์ที่ทำให้เราต้องอ้างอิงข้อกำหนด ISO ใน checklist ก็คือเหตุการณ์ที่ auditor ต้องไปตรวจ เรื่องที่มันไม่ได้ถูกเขียนเป็น procedure/work instruction เช่น การตรวจตามข้อกำหนดที่เกี่ยวกับผู้บริหารในข้อ 5 หรือ 6.4,8.5.1 อะไรเทือกนี้ ที่บางองค์กรเค้าไม่ได้เขียนเป็น procedure/work instruction น่ะ

ขอบคุณครับพี่จอมโจร+++
ผมก้อเข้าใจว่าอิงตาม procedure เป็นหลักนะ แต่คนอื่นไม่เห็นยักจะคล้อยตามผมเลยอ่ะ
แต่ละคนจะเอาขอกำหนดที่ดูเหมือนจะไม่ค่อยเกี่ยวมาอ้าง น่ะครับ?...........

ทีปรึกษาเค้าก้อดูเหมือนไม่ค่อยสนใจเท่าไร เซ็งจิต

แต่อย่างน้อยผมก้อมั่นใจขึ้นนะครับ ขอบคุณครัผม

#4 ทิ.

ทิ.

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 17 February 2011 - 09:01 AM

- ในการตรวจติดตาม IQA แล้วมีการอ้างถึงว่าใน Check List แต่ละข้อ
ตรงกับข้อกำหนดที่เท่าไหร่?นั้น คงต้องแยกเป็น 2 ประเด็น... ครับ!

ประเด็นที่ 1 เนื้อหาในการตรวจติดตามของ Check List ในข้อนั้นเกี่ยวข้องกับ
QP/WI โดยตรงก็สามารถอ้างอิงตามข้อกำหนดของ QP ได้เลย (โดยดูจากคู่มือคุณภาพ)

ประเด็นที่ 2 เนื้อหาในการตรวจติดตามของ Check List ในข้อนั้น มีส่วนเกี่ยวข้องกับ
QP เล่มอื่น เช่น การตรวจสอบและทดสอบ (ข้อกำหนด 8.2.4) แต่ใน QP
เล่มนี้ มีการกล่าวถึง การควบคุมผลิตภัณฑ์ที่ไม่เป็นไปตามข้อกำหนด -----> เราต้องอ้างอิงข้อกำหนด 8.3

สรุป ----> ให้ดูว่าเนื้อหาหลักใน Check List ข้อนั้น เราถามเกี่ยวกับเรื่องอะไร? ก็ให้อ้างอิงข้อกำหนดนั้น .... ครับ!!!

" ʵ

#5 uddyjobs

uddyjobs

Posted 17 February 2011 - 11:45 AM

หลักการง่ายๆก่อนครับจะได้ไม่งง
ที่กำลังเข้าใจน่ะถูกครับ
การตรวจติดตามภายในนั้นมีอยู่ สอง หลักใหญ่ๆด้วยกัน คือ
1.ตรวจสอบว่า ทำตามที่ข้อกำหนดบอกให้ทำหรือเปล่า
2.ตรวจสอบว่า ทำตามที่คุณบอกว่าจะทำหรือเปล่า(ที่เขียนไว้ใน Procedure น่ะ)
ผิดจากอันไหนก็อ้างอันนั้นก็ได้ครับ ถ้าผิดจากข้อ 2 ก็อาจจะบอกได้ว่า
ไม่ CAPA

ประมาณนี้ครับ ท่านอื่นอีกที

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users