Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ควรเริ่ม IQA เมื่อไรดีครับ

• This topic is locked This topic is locked
7 replies to this topic

#1 cchansak01

cchansak01

Super Member

• Power Members

Posted 14 February 2011 - 07:58 PM

ระบบกำลังอยู่ระหว่างจัดทำครับ

เอกสาร procedure เสร็จไปส่วนหนึ่งแล้วถ้าจะเริ่ม ตรวจกันเลยได้ไหมครับ

หรือเริ่มตรวจตอนเอกสารเสร็จที่เดียวเลยครับ

#2 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 14 February 2011 - 08:09 PM

QUOTE(cchansak01 @ Feb 14 2011, 07:58 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ระบบกำลังอยู่ระหว่างจัดทำครับ

เอกสาร procedure เสร็จไปส่วนหนึ่งแล้วถ้าจะเริ่ม ตรวจกันเลยได้ไหมครับ

หรือเริ่มตรวจตอนเอกสารเสร็จที่เดียวเลยครับ

ไม่แน่ใจว่า จอมโจรฯ จะเข้าใจประเด็นตรงกับ จขกท. หรือเปล่านะครับ

ก่อนที่จะไปตรวจ procedure จะต้องได้รับการอนุมัติจากผู้ที่มีอำนาจ
มีการ นำ ข้อปฏิบัติต่างๆ ใน procedue ไปฝึกสอนให้กับผู้ทีเกี่ยวข้อง
และนำไปปฏิบัติสักระยะนึงก่อนนะพ่อหนุ่มมมมม
"

#3 (( เอ ))

(( เอ ))

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 15 February 2011 - 08:46 AM

ปกติจะจัดทำเอกสารให้ครบตามข้อกำหนดบังคับไว้ก่อนเป็นอันดับแรก
จากนั้นจะเพิ่มจะเติมยังไง(ซึ่งส่วนใหญ่เพิ่มแน่ๆ) ไม่ว่าจะเป็น WI หรือเอกสารสนับสนุนต่างๆ
เมื่อทำเอกสารเสร็จ ผ่านการอนุมัติตามลำดับขั้นตอนเสร็จ ก็นำไปใช้งานสักระยะเพื่อดูว่ามีอะไรที่ไม่ตรงหรือไม่สามารถปฏิบัติได้หรือไม่(ระหว่
างนี้จะทำการทบทวนแก้ไขก่อนตรวจติดตามก็ได้หรือว่าจะรอตรวจติดตามเลยก็ได้)
จากนั้นก็ทำแผนการตรวจติดตามภาย และขออนุมัติการตรวจ ทำการจัดส่งแผนการตรวจให้กับหน่วยงานที่เกียวข้องก่อนวันตรวจ
เมื่อถึงวันนัดหมายก็เข้าทำการตรวจติดตาม ตามเอกสารที่ได้เขียนไว้ว่ากำหนดให้ทำอะไรอย่างไร ใช้บันทึกตัวไหน เป็นต้นค่ะ

รอท่านอื่นมาแชร์เพิ่มค่ะ

ไม่มีอะไรสำเร็จรูป แม้แต่บะหมี่ยังต้องกึ่งสำเร็จรูป>เพราะฉะนั้นเราเป็นคน>ก็ต้องรู้จักช่วยเหลือตัวเองก่อน> ก่อนขอความช่วยเหลือจากคนอื่น>dsh_a@hotmail.com

#4 Chet_ISO

Chet_ISO

Premium Member

Posted 16 February 2011 - 10:06 AM

QUOTE(จอมโจรจอมใจ @ Feb 14 2011, 08:09 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ไม่แน่ใจว่า จอมโจรฯ จะเข้าใจประเด็นตรงกับ จขกท. หรือเปล่านะครับ

ก่อนที่จะไปตรวจ procedure จะต้องได้รับการอนุมัติจากผู้ที่มีอำนาจ
มีการ นำ ข้อปฏิบัติต่างๆ ใน procedue ไปฝึกสอนให้กับผู้ทีเกี่ยวข้อง
และนำไปปฏิบัติสักระยะนึงก่อนนะพ่อหนุ่มมมมม

เห็นด้วยครับ การที่จะตรวจสอบระบบ ต้องพิจารณาว่า ระบบต่างการที่เราเขียนขึ้นนั้น
ถูกนำไปสื่อสารหรือการฝึกอบรมอย่าเหมาะสมหรือยัง และจริงๆแล้วเราได้นำระบบต่างๆ
ไปใช้แล้วหรือยัง(ระบบเดินหรือยัง) ถ้ายังไม่เริ่มใช้ตามที่ระบบเรากำหนด สุดท้ายการตรวจ
ของเราจะไม่เห็นประสิทธิภาพของการทำงานที่แท้จริง หรือไม่มีให้ตรวจนั่นเอง

#5 pruksachart

pruksachart

Supreme Member

Posted 16 February 2011 - 10:25 AM

เสริมอีกนิดนะคะ

ทำระบบสักพัก ให้ระบบเดินตามคู่มือปฏิบัติงานที่เรากำหนด สักอย่างช้า 3-6 เดือน
จากนั้น มาทำ Management Review ก่อน นะคะ ก่อนที่จะตรวจรับรองระบบ

จัดไปค่ะ smiley-eatdrink004.gif

#6 pruksachart

pruksachart

Posted 16 February 2011 - 10:28 AM

แก้ไขค่ะ

ปฏิบัติตามระบบที่กำหนด 3-6 เดือน หรือแล้วแต่เราจะกำหนด และคิดว่าระบบ OK แล้วจึงทำ Internal Audit ค่ะ
จากนั้น จึงมี Management Review ระบบ จ้า

#7 iso_woman

iso_woman

Posted 16 February 2011 - 01:49 PM

เสริมจ้า...
1. ควรจัดทำเอกสารทุกอย่างให้เสร็จเรียบร้อยก่อนนะคะ
2. ขึ้นทะเบียน แจกจ่าย ให้แต่ละแผนก ให้เรียบร้อย
3. ให้แต่ละแผนก นำไปปฏิบัติ และเก็บ Record ไว้ตามที่ระบุในเอกสาร
4. รวบรวมบันทึก (record) สัก 2-3 เดือน ค่ะ พอที่จะมีหลักฐานในการ audit
5. ทำ Internal audit ค่ะ ตาม step ทุกอย่างให่เรียบร้อย
6. ทำ Management review ค่ะ
7. เรียก CB มา audit เลย มีหลักฐานครบแล้ว

อิอิ....สู้ สู้ ค่ะ เป็นกำลังใจให้

#8 cchansak01

cchansak01

Super Member

Posted 16 February 2011 - 08:01 PM

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

ตอนนี้บริษัทผม เริ่ม I-Audit แล้วอ่ะ รู้สึกว่า เอกสารที่เป็นแผนควบคุมการผลิต(Quallity control plan) ยังไม่เสร็จเลยอ่ะ

แบบนี้อ่ะได้หรอครับ

เค้าบอกประมาณว่าให้เข้าไปตรวจด้วยว่า เอกสารอะไรบ้างที่ยังไม่เสร์จ???

ผมก้องงๆๆ เห็นบอกต้องตรวจเพราะถึงกำหนด ของโครงการ TLC (ซะงั้น)....โดยที่เอกสารบางตัวเพิ่งแจกไปไม่นานเอง

ใช้ไม่ใช้ยังไม่รู้เลย??

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users