Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

รบกวนขอ ความคิดเห็น เรื่องการทดสอบความสามารถในการรับรู้อันตราย ของพนักงาน หน่อยค่ะ

• This topic is locked This topic is locked
3 replies to this topic

#1 Usakijung

Usakijung

Posted 04 March 2011 - 09:21 AM

รบกวนพี่ๆ ช่วยหน่อยค่ะพอดีได้รับ โปรเจ็ค ให้หาทาง วัดการรับรู้อันตราย ของพนักงาน ทำอย่างไรก็ได้ แต่ยังคิดไม่ออกว่าจะวัดได้อย่างไร

ใครมีความคิดเห็นดีๆๆ ช่วย หน่อยค่ะ คิดไม่ออกเลย

เหลืออีก1เดือนก็จะครบสามเดือนแล้วค่ะ เครียดมากๆๆๆๆ ไม่รู้จะวัดยังไงดี

(หรือใครมีโปรเจ็คอื่นก็ช่วยแนะนำได้นะค่ะ)

#2 ต๊อกAsst.QMR

ต๊อกAsst.QMR

Supreme Member

• Power Members

Posted 04 March 2011 - 02:56 PM

พี่เป็นQA.S. นะครับไม่ได้เป็นจป.วิชาชีพแต่เคยทำงานแทนจป.วิชาชีพมาบ้างช่วงที่จป.คนเก่าลาออกน่ะ
นะ
เลยมาช่วยแชร์น่ะครับไม่รู้ว่าจะโอหรือเปล่านะ...
น้องลองทำเป็นแบบสอบถามเรื่องการวิเคราะห์ความเสี่ยงไปให้พนักงานตอบดูสิครับ
สร้างแบบฟอร์มโดยให้มีรูปภาพอยู่ด้านขวาแล้วด้านซ้ายก็เว้นที่ไว้ให้พนักงานตอบว่า
รูปที่เห็นเนี่ยมีความปลอดภัยหรือไม่ อย่างไรแล้วเอาผลที่ได้มาประเมินว่าพนักงานของเรารับรู้
เกี่ยวกับเรื่องความปลอดภัยมากน้อยเพียงใด
พี่แนบ powerpoint ที่พี่ทำไว้อบรมพนักงานมาให้ดูนะครับ จะเป็นรูปพื้นที่ในโรงงาน
พี่ให้พนักงานดูรูปแล้วตอบว่าแต่ละรูปมีอันตรายอย่างไรปลอดภัยหรือไม่ครับ

เดี๋ยวคงมีพี่ๆท่านอื่นมาร่วมแชร์เพิ่มเติมแหล่ะครับเวปเราเซียนเยอะ biggrin.gif

Attached Files

#3 Suppadej

Suppadej

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 04 March 2011 - 03:10 PM

ลองใช้ Tool BBS (Behavier Base Safety) เพราะ เดิมมักเข้าใจผิดคิดว่า วิธีการที่ดีที่สุด คือ การทำให้พนักงานตระหนัก จะเกิดทัศนคติที่ดีด้านความปลอดภัย แล้วพฤติกรรมก็จะเปลี่ยนไปในทางที่ต้องการ แต่ปัจจุบัน พบแล้วว่า เปลี่ยนพฤติกรรมก่อน จะทำให้เกิดทัศนคติที่ดีด้านความปลอดภัย นำไปสู่การปฎิบัติที่ยั่งยืน จนกลายเป็นวัฒนธรรมความปลอดภัย

ซึ่งถ้าสนใจสามารถอ่านรายละเอียดของ BBS อ่านได้จาก

http://www.safetecht...p;txtmMenu_ID=7
"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

#4 ต๊อกAsst.QMR

ต๊อกAsst.QMR

Supreme Member

• Power Members

Posted 04 March 2011 - 03:50 PM

นั่นไงคุณsuppadejมาช่วยเพิ่มเแล้ว

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users