Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

รบกวนสอบถามเรื่องเอกสารไม่ควบคุมครับ

• This topic is locked This topic is locked
3 replies to this topic

#1 kopo

kopo

Posted 31 March 2011 - 10:46 AM

คือรบกวนสอบถามเอกสารไม่ควบคุมอ่ะครับ

คือเอกสารเช่น ใบลา, ใบลาออก, ใบ OT, ใบ Request Ot

ควรจะต้องออกเลขที่เอกสารไมครับ ถ้าออกหรือไม่ออกอย่างไรช่วยยกตัวอย่างให้ดูหน่อยได้ไมครับ

จักขอบพระคุณเป็นอย่างมากครับ smiley-signs028.gif

#2 pruksachart

pruksachart

Supreme Member

• Power Members

Posted 31 March 2011 - 01:04 PM

ไม่จำเป็นต้องมีรหัสเอกสารก็ได้ นะคะ
ถ้ามี ก็แล้วแต่เราจะกำหนด ค่ะ แต่ต้องไม่ตรงกับรหัสเอกสารที่เราควบคุมนะค่ะ

ถ้าเราไม่ควบคุม ก็ไม่ต้องซีเรียสค่ะ นำมาใช้ และควบคุมการจัดเก็บให้ดี ก็พอแล้วค่ะ

ประมาณนี้ ? From my idea

#3 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 31 March 2011 - 01:50 PM

ความเห็นของจอมโจรฯ คนเดียวนะ
จอมโจรฯ คิดว่า มันมีประเด็นที่เกี่ยวเนื่องกันอยู่ 2 ประเด็น

หนึ่ง เรากำหนด definition ของคำว่า เอกสารควบคุมไว้อย่างไร พิมพ์นิยมก็คงประมาณว่า "เอกสารควบคุม คือ เอกสารที่นำมาใช้ในการผลิต/บริการ ซึ่งเมื่อมีการแจกจ่าย แก้ไข ฯลฯ ก็ต้องมีการ ควบคุมตามวิธีการที่กำหนดไว้

สอง ขอบเขตของการควบคุม ถ้าเรากำหนดไว้ว่า เอกสารที่จะต้องได้รับการควบคุมตาม SOP ก็คือ เอกสารที่ใช้ในการทำงานของ ฝ่ายผลิต ฝ่ายจัดซื้อ ฝ่ายการตลาดและการขาย ฯลฯ ตลอดจน เอกสารของฝ่ายทรัพยากรบุคคล ในส่วนที่มีผลกระทบต่อคุณภาพ และความพึงพอใจของลูกค้าภายนอก ได้แก่ เอกสารเกี่ยวกับการสรรหาว่าจ้าง และการฝึกอบรม

หากกำหนดไว้สองส่วนนี้ เจ้าใบโอที โอเธอ มันก็ไม่เข้าข่ายที่จะควบคุม หรือไม่เข้าข่ายที่ต้องออกเลขรหัส ตาม SOP

แต่ที่องค์กรของจอมโจรฯ ไม่ว่าจะเอกสารอะไรถ้าใช้ในการทำงาน เราก็จะควบคุมด้วยระบบเดียวกันทั้งหมด
แต่ในระยะแรก ก็มีช่องให้เขาหายใจนิดนึง ประมาณว่า ตอนนี้ท่านยังใช้เอกสารอะไรก็ใช้มันต่อไป รันรหัสแบบไหนก็ให้รันแบบนั้นต่อไป
แต่ท่านต้องนำไปขึ้นทะเบียนเอกสาร และเมื่อมีการปรับปรุงแก้ไขในครั้งต่อไป ท่านจะต้อง รันรหัสตามวิธีการที่ระเบียบปฏิบัติกำหนดไว้
ซึ่งการรันรหัสก็ไม่มีอะไรยุ่งยาก แค่ issue เอกสารลงในระบบ web web มันก็จะ generate เลขรหัสให้โดยอัตโนมัติ
"

#4 kopo

kopo

Posted 31 March 2011 - 03:18 PM

ขอบคุงมั่กๆๆๆ ครับ สำหรับคำตอบ

ถ้ามีความเห็นอื่นอีกก้อช่วยโพสกานหน่อยนะครับ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users