Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

พนักงานสัญญาจ้าง

• This topic is locked This topic is locked
4 replies to this topic

#1 อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 13 January 2009 - 04:36 PM

รบกวนสอบถามผู้รู้หน่อยนะครับ
พนักงานที่เป็นการจ้างงานแบบสัญญาจ้างรายปี (ต่อสัญญาปีต่อปี) จัดเป็น Outsource หรือเปล่าครับ
(ถ้าเป็น ) จะระบุลง(ชนิด ขอบเขต และความเข้มงวด) ในระบบบริหารคุณภาพอย่างไรครับ

Email: arnutprasitsuksun@yahoo.com

#2 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

Posted 13 January 2009 - 10:15 PM

QUOTE(อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม) @ Jan 13 2009, 04:36 PM) <{POST_SNAPBACK}>
รบกวนสอบถามผู้รู้หน่อยนะครับ
พนักงานที่เป็นการจ้างงานแบบสัญญาจ้างรายปี (ต่อสัญญาปีต่อปี) จัดเป็น Outsource หรือเปล่าครับ
(ถ้าเป็น ) จะระบุลง(ชนิด ขอบเขต และความเข้มงวด) ในระบบบริหารคุณภาพอย่างไรครับ

มาคุยกันเรื่องการจ้างงานก่อนน่ะครับ
ปกติ หรือโดยทั่วไปที่เห็นบ่อยๆ การจ้างงานจะมีหลายประเภทหรือหลายรูปแบบครับ เช่น
1 พนักงานประจำรายเดือน
2 พนักงานประจำรายวัน
3 พนักงานชั่วคราว ทำเฉพาะช่วงงานเยอะๆ สัญญาจ้างระยะสั้น
4 พนักงานสัญญาจ้างพิเศษ เช่น ที่ปรึกษาผู้บริหาร ที่ปรึกษาการตลาด อะไรประมาณนั้น
ไม่ว่าจะเป็น 1~4 ถ้าเป็นบุคลากรที่บริษัทมีการสรรหาเอง จ้างเอง ไม่ได้จ้างผ่านบริษัทอื่นใด ถือว่าเขาเหล่านั้น เป็นพนักงานของบริษัทครับ
ไม่ใช่ outsource น่ะ

แต่ ถ้าเราจ้างผ่านบริษัทที่เรามักจะเรียกว่า Sub contract ที่ทำหน้าที่หาพนักงานมาทำงานให้ ซึ่งเขาดูแลเรื่องการสรรหาเอง จ้างเอง บริหารจัดการเอง
ลักษณะนี้ถือว่าเป็น outsource ครับ

ทั้ง 2 อย่าง ก็ต้องพิจารณาเรื่องความสามารถ การฝึกอบรม การพัฒนา การประเมินผลเหมือนกัน ตามข้อ 6.2 ครับ
ไม่แน่ใจว่า พอจะช่วยบรรเทาความสงสัยได้บ้างหรือไม่ครับ

นิยามของ Outsource (เอาแบบบ้านๆน่ะครับ)
คือผู้ที่ทำงานในบางกระบวนการแทนเรา ซึ่งงานนั้นๆเราควรจะทำเอง แต่เราเลือกที่จะให้คนอื่น หน่วยงานหรือบริษัทอื่นทำแทน
อาจมาจากเรื่องความคุ้มค่าของการลงทุน ความชำนาญ ความสามารถของกระบวนการ เครื่องมือเครื่องจักร เป็นต้นครับ
เช่น เราเก่งเรื่องงานปั๊ม งานเชื่อม งานประกอบ แต่ลูกค้าต้องการให้มีการพ่นสีชิ้นงานด้วย เราก็ส่งไปพ่นข้างนอก แล้วค่อยนำมาประกอบ
Packing แล้วจัดส่งให้ลูกค้า เจ้าบริษัทที่พ่นสีให้เรา เราถือว่าเป็น Outsource ครับ ถ้าพ่นสีมาไม่ดี ลูกค้า Claim , Complaint เราต้องรับผิดชอบผลกรรมนั้นด้วยน่ะครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#3 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Super Hornor Member

Posted 14 January 2009 - 11:37 AM

ขอบคุณอาจารย์นุกูลครับ ความรู้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#4 อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

Hornor Member

Posted 14 January 2009 - 02:22 PM

ขอบพระคุณครับ ที่มาคลายความสงสัยให้กะผม ครับ
Email: arnutprasitsuksun@yahoo.com

#5 Tuk

Tuk

Kitti Ampawa

Posted 16 January 2009 - 11:18 AM

ไม่ถือว่าเป็น Out Source ครับยืนยันตาม อ.นุกูล ครับ
Mr. Kitti Ampawa
kampawa@gmail.com

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users