Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

-- ขอผู้รู้ ช่วยตอบให้ด้วยค่ะ --

• This topic is locked This topic is locked
6 replies to this topic

#1 TaNaRaT

TaNaRaT

Super Member

Posted 05 September 2008 - 04:24 PM

คือ....เรื่องมันมีอยู่ว่า

ที่บริษัทมี IQA และพบข้อบกพร่องหลายปัญหา แต่มีอยู่ปัญหานึงที่เจอ หลายๆ ฝ่าย คือ

เรื่อง Auditor ตรวจพบว่า ไม่มีการตั้งวัตถุประสงค์คุณภาพ ในปี 2008 (KPI)

ปรากฎว่า.....Auditee ตั้งวัตถุประสงค์คุณภาพ ในปี 2008 และ Sign ย้อนหลังไปเมื่อต้นปี 2008 (05/01/2008)
และทำการวัดผลทุกเดือน จนถึงปัจจุบัน แต่วันที่จะเป็นวันที่ย้อนหลัง

เอาง่ายๆ คือ IQA ตรวจเจออะไรผิด ไม่ได้ทำ ....ก็ทำนะค่ะ ทำย้อนหลัง (ขยันมากกก) แต่ ทุกฝ่ายเซ็นวันที่ต้นปีกันหมดเลย

CB. มาตรวจ จะผิดไม๊ค่ะ
IQA เดือน มิถุนายน 2008 >>>> ตรวจพบว่าไม่มีทำ
แต่พอ CB มาตรวจ เอกสาร ครบถ้วนตั้งแต่ต้นปี ..................... งง จริงๆ
[b]

#2 DooK

DooK

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 05 September 2008 - 04:38 PM

ปัญหาโลกแตก....

Make เอกสาร เซ็นย้อนหลัง เสร็จแล้วลืมดู... อ้าว ขัดกันกับความเป็นจริงซะแล้ว

ไหนๆ ก็ทำไปแล้ว ก็ปล่อยไปเถอะครับ ผมว่า auditor คงไม่ใจร้ายถึงกับออก NC หรอกมั้ง

อาจจะเหน็บเล็กๆ เข้าที่ชายโครงซักดอกสองดอก โทษฐานเมคเอกสารไม่เนียน อิอิ....
ลายเซ็น

#3 usujaree

usujaree

Posted 05 September 2008 - 04:44 PM

ผมว่า ถ้า IQA ตรวจพบว่า ไม่มี KPI แล้วมีการบันทึกใน Audit Report ด้วย จากนั้นไปทำย้อนหลัง น่าจะำไม่ได้ประโยชน์ อะำไร
อีกอย่างถ้าถูกจับได้ อายเ้ขา น่าจะเดินหน้าต่อไป มันแสดงว่า IQA เรามีประสิทธิภาพนะครับ

#4 Kitsana_s

Kitsana_s

Posted 13 September 2008 - 03:39 PM

จริง ๆ ค่ะ น่าจะเป็นปัญหาโลกแตกมากๆ สำหรับหลายองค์กรที่ทำระบบแบบไม่ค่อยเข้าใจหรือชอบผัดผ่อนค่ะ

เพราะดิฉันเองก็เจอเองกับตัว พอดีเพิ่งเปลี่ยนที่ทำงานใหม่ มารับบทเป็น QMR ผู้น่าสงสารเพราะต้องถึงกับอื้งค่ะ ตั้งแต่ได้รับใบรับรองไปเมื่อเดือนตุลาคม ปีที่ผ่านมานี้เอง แล้วหลังจากเดือนตุลาคม ไม่มีการติดตามผล KPI เลย และก็ไม่มีการจัดทำ KPI ในปี 2008 คือจนถึงปัจจุบันนี้ เหมือนกันเลย ตอบว่าแล้วทำยังไง อันนี้ยังดีค่ะที่มีการ IQA กันแล้วแต่นี่ไม่มีแม้กระทั่ง IQA ค่ะ จะทำไงดีหละค่ะ จริง ๆ แล้วทางออกคือ QMR ผู้น่าสงสารคนนี้จะต้องออก CAR ให้ตัวเองค่ะ คือแทนที่จะออกไปให้ทุกแผนก (หลายใบ) ยังไงคนที่ต้องรับผิดชอบในการแก้ไขคือตัวเองอยู่แล้ว ก็เลยออก CAR ให้ตัวเองค่ะ เพื่อที่ว่าจะได้มีการ Action กันได้ แล้วตอนที่ CB มาตรวจก็ไม่ต้องอายเค้ามากเมื่อเค้าจับได้ แต่ยังไงแล้วการแก้ไขก็ต้องเกิดไม่ว่าจะย้อนหลังหรือไม่ก็ตาม เพียงแต่ว่าต้องมาดูความเหมาะสมกันอีกทีว่าอันไหนที่ต้องให้ความนสำคัญมากสำคัญน้อยเ
รียงลำดับกันไปค่ะ

#5 iso_man

iso_man
  • Guests

Posted 17 September 2008 - 05:05 PM

น่าสงสารคุณKitsana_s จังเลยที่เป็น QMR แล้วต้องออก CAR ให้ตัวเอง แต่ถ้าเป็นผมจะออกให้กับ TOP Management เพราะว่าถือว่าตกข้อกำหนดตั้งแต่เรื่องของความมุ่งมั่นในการจัดทำระบบแล้วครับ เอาเข้าเรื่องจะช่วยตอบเรื่องการทำ KPI ย้อนหลังในกรณีดังกล่าวให้ไปดูที่ Output เลยครับว่าวัดผลแล้วเป็นอย่างไร ได้ตามเป้าหมายหรือไม่ อะไรเป็นสาเหตุ และจะพัฒนาให้ดีขึ้นได้อย่างไร ถ้าไม่มีการ Action ดังกล่าวก็ออก CAR 9 ตามข้อกำหนดเรื่อง การปรับปรุงอย่างต่อเนื่อง 8.5.1 tnp.gif

#6 Kitsana_s

Kitsana_s

Posted 24 September 2008 - 07:36 PM

ขอบคุณมากเลยค่ะ แต่ถ้าคุณอยู่ในสถานการณ์เดียวกัน คุณอาจจะไม่ตอบแบบนี้ก็ได้ค่ะ

#7 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 25 September 2008 - 02:10 PM

QUOTE(Kitsana_s @ Sep 24 2008, 07:36 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณมากเลยค่ะ แต่ถ้าคุณอยู่ในสถานการณ์เดียวกัน คุณอาจจะไม่ตอบแบบนี้ก็ได้ค่ะ

ไม่ใช่ผมไม่เคยอยู่ในฐานะเดียวกับคุณนะ น่าจะแย่กว่าคุณด้วยซ้ำออก CAR ให้แล้วต้องมาทำวิธีการแก้ไขปิดให้เอง (ทำเอกสารหลอก) เนื่องจากผู้บริหารไม่สนใจ คิดอยู่อย่างเดียวอยากได้และรักษากระดาษแผ่นเดียวไว้โชว์ลูกค้า ไม่นำพา ผมก็เลยว่าคิดว่าทำไมเราจึงเลือกนายไม่ได้ ไปหานายใหม่ที่เข้าใจและให้ความสำคัญกับระบบและการปรับปรุงคุณภาพอย่างจริงจังดีกว่า
วันที่ผมสัมภาษณ์กับ MD ที่ทำงานอยู่ด้วยปัจจุบัน เขาถามคำถามหลายอย่างเกี่ยวกับไอเอสโอ และเขาก็เปิดโอกาสให้ผมได้ถาม ผมถามคำถามทำให้เขาอึ้ง คือ บริษัททำไอเอสโอไปทำไมและมีเป้าหมายอย่างไร MD ตอบผมว่าทำไปเพื่อให้องค์กรมีคุณภาพ และอยู่รอดอย่างยั่งยืน โดยทุกคนมีส่วนร่วมในการพัฒนา เนื่องจากคู่แข่งเราคือยักษ์ใหญ่ในวงการอิเล็กทรอนิกส์ ในขณะที่เราเป็นเอสเอ็มอี
และแล้วผมก็ได้พบเจ้านายที่เข้าใจและมุ่งมั่นแต่ต้องการตัวช่วยอย่างจริงจัง ทำให้เราได้นำเอาระบบอื่นมาพัฒนาให้องค์กรดีขึ้นมุ่งไปสู่เป้าหมายที่ใหญ่กว่าไอเอสโ
อ คือ ทีคิวเอ็ม
ที่เล่าให้ฟังคือต้องการสื่อให้เข้าใจว่าถ้าผู้บริหารไม่เข้าใจความสำคัญของระบบ ตัวแทนผู้บริหารนะจะแย่ ดังนั้น แนวทางต้องชี้ให้เขาเห็นความสำคัญ แต่หากไม่สามารถเปลี่ยนแนวคิดเขาได้ เราก็ควรเลือกนายใหม่ที่เห็นความสำคัญ เพื่อนำความรู้ ความมุ่งมั่น พัฒนาองค์กรไปสู่ความเจริญรุ่งเรืองแบบยั่งยืน
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users