Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

แก้ไฟฟ้าสถิตย์ในร่างกายยังไงคะ

• This topic is locked This topic is locked
7 replies to this topic

#1 Nookego

Nookego

Super Member

Posted 27 April 2011 - 10:30 AM

ในไลน์การผลิตเป็นห้องแอร์ค่ะ ไฟฟ้าสถิตย์ในร่างกายคนงานช๊อตกันบ่อยมาก เวลาหยิบจับสิ่งของหรือเปิดประตู หรือแม้แต่เข้าใกล้อีกคน ไม่ทราบว่าจะทำยังไงดีค่ะ

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 27 April 2011 - 10:34 AM

QUOTE(Nookego @ Apr 27 2011, 10:30 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ในไลน์การผลิตเป็นห้องแอร์ค่ะ ไฟฟ้าสถิตย์ในร่างกายคนงานช๊อตกันบ่อยมาก เวลาหยิบจับสิ่งของหรือเปิดประตู หรือแม้แต่เข้าใกล้อีกคน ไม่ทราบว่าจะทำยังไงดีค่ะ

1.ปรับความชื้นสัมพัทธ์ในอากาศห้องผลิตให้มีค่า %RH >60%

2.ให้พนักงานทาโลชั่นแก้ผิวแห้ง เพิ่ม Moiturizer พอช่วยได้

#3 Nookego

Nookego

Posted 27 April 2011 - 10:47 AM

ขอบคุณนะคะสำหรับคำแนะนำ
ขอถามต่อนะคะ
1.วิธีปรับความชื้นสัมพัทธ์ ทำยังไงคะ
2.ถ้าเราใช้วิธีสเปรย์น้ำในห้อง จะช่วยได้ไหมค่ะ ยังไม่กล้าใช้วิธีนี้กลัวคนงานหาว่าบ้าถ้ามันใช้ไม่ได้ผล
3.การทาโลชั่นคงไม่สะดวกค่ะ

#4 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Super Hornor Member

Posted 27 April 2011 - 10:53 AM

ทำ Plate ขึ้นมาแล้วต่อสายดิน ก่อนทำงานหรือเข้าห้อง ก็เอามือมาแตะแผ่นนี้เพื่อคลายประจุไฟฟ้าในตัวครับ รับรอง ไม่ดูด ชัวร์ๆ

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#5 Nookego

Nookego

Posted 27 April 2011 - 10:56 AM

ขอบคุณค่ะ

#6 Food Safety

Food Safety

Posted 27 April 2011 - 01:21 PM

QUOTE(Nookego @ Apr 27 2011, 10:47 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณนะคะสำหรับคำแนะนำ
ขอถามต่อนะคะ
1.วิธีปรับความชื้นสัมพัทธ์ ทำยังไงคะ
2.ถ้าเราใช้วิธีสเปรย์น้ำในห้อง จะช่วยได้ไหมค่ะ ยังไม่กล้าใช้วิธีนี้กลัวคนงานหาว่าบ้าถ้ามันใช้ไม่ได้ผล
3.การทาโลชั่นคงไม่สะดวกค่ะ

ถ้าโรงงานคุณมีระบบ AHU ก็ปรับ Relative Humidity ได้ครับ

#7 Nookego

Nookego

Posted 27 April 2011 - 04:01 PM

รายงานผู้จัดการให้ทราบแล้วค่ะ
เราคิดกันว่าจะทำ plate ค่ะ
จะทำเป็นรูปหัวใจซะด้วยครีเอทนิดหน่อย
ขอบคุณที่สละเวลามาแนะนำค่ะ
ขอบคุณมากๆค่ะ

#8 Food Safety

Food Safety

Posted 27 April 2011 - 08:31 PM

plate รูปหัวใจ แหว๋ว เชียวแหล่ะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users