Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

โดนมดบุกโรงงาน

• This topic is locked This topic is locked
15 replies to this topic

#1 Junovsky

Junovsky

Premium Member

• Power Members

Posted 13 May 2011 - 04:50 PM

(จั่วหัวกระทู้แรงไปก็ขอโทษด้วยนะครับ)

ช่วงนี้มีฝนตก แล้วน้ำก็ท่วมเล็กน้อย พวกมดดำที่อยู่ใต้ดินก็หนีน้ำเข้ามาในโรงงาน(เหมือนมันจะย้ายรังเข้ามา ไม่ทราบมีวิธีการแก้ไขยังไงบ้างครับ

ใจจริงก็ไม่อยากไปฆ่ามันเท่าไร กลัวบาป(พักนี้ดวงไม่เฮงเท่าไร ทำงานอะไรก็ติดปัญหาไปหมด ก็เลยไม่อยากทำบาปอะคับ)

ผมเห็นช่วงนี้มีคนเอาสมุนไพรไล่แมลงมาขาย เลยอยากถามว่ามันเหมาะกับระบบ GMP หรือป่าว เพราะพวกนี้มัน organic น่าจะเป็น food grade แล้วมีใครเคยใช้บ้างหรือเปล่าคับ ผลเป็นยังไงบ้าง

แล้วถ้าจะใช้ยาฆ่าแมลง มียาตัวไหนแนะนำบ้างคับ (แบบที่เป็นไปตามหลัก GMP)

ขอบคุณล่วงหน้าครับ thankyou.gif

#2 Suppadej

Suppadej

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 13 May 2011 - 05:32 PM

คุณติดต่อบริษัท Pest control ที่เป็น Contact กับบริษัทคุณเพื่อให้เค้ามาดำเนินการเลยครับ
ถ้าดำเนินการเองคุณต้องมีเจ้าหน้าที่ที่ผ่านการอบรม Pest control และการใช้สารเคมีกำจัดสัตว์รบกวนด้วยครับ

"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

#3 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 13 May 2011 - 07:55 PM

แนะนำใช้น้ำส้มควันไม้ หาซื้อได้ที่ร้านดอยคำครับ

1ลิตร 40 บาท น้ำส้มควันไม้ เป็น By Product ที่เกิดจากการเผาถ่านแล้วจะมีของเหลว liquid smoke

ออกมา มีกลิ่นควันไม้แรงมาก ซึ่งเป็นสาร organic ปลอดภัย ที่บ้านผมนำมาผสมน้ำฉีดกันงู กันตะขาบ กันมด ปลวกแมลงสาบ แมงงอด จิ้งจก

ลองดูครับ ผมซื้อที่ร้านดอยคำ Central ปิ่นเกล้าชั้น 1 ติด Top Supermaket

#4 Constantine

Constantine

I am legend

• Interests:ISO Knowledge

Posted 14 May 2011 - 07:19 AM

sweat.gif Case นี้พิ่งเคยได้ยิน มดบุกโรงงาน เคยได้ยินแต่แมลงปีกแข็ง

#5 Junovsky

Junovsky

Posted 14 May 2011 - 08:40 AM

ขอบคุณทุกๆความเห็นมากครับ เดียวจะนำไปปรับใช้ อิอิ congratualtions.gif

#6 Junovsky

Junovsky

Posted 14 May 2011 - 08:47 AM

QUOTE(Suppadej @ May 13 2011, 05:32 PM) <{POST_SNAPBACK}>
คุณติดต่อบริษัท Pest control ที่เป็น Contact กับบริษัทคุณเพื่อให้เค้ามาดำเนินการเลยครับ
ถ้าดำเนินการเองคุณต้องมีเจ้าหน้าที่ที่ผ่านการอบรม Pest control และการใช้สารเคมีกำจัดสัตว์รบกวนด้วยครับ

พอดีที่บริษัทยังไม่เคยติดต่อบริษัท Pest Control เลยคับ มีบริษัทแนะนำบ้างมั้ยครับ อยู่แถวบางบอนกรุงเทพคับ

แล้วการผ่านการอบรม Post Control ที่ไหนรับอบรมบ้างคับ

ขอบคุณมากครับ

#7 Suppadej

Suppadej

Posted 14 May 2011 - 11:31 AM

บริษัทเกี่ยวกับ Pest control มีหลายบริษัทมากครับ ลองหาใน Google ดูครับ

แต่ถ้าอยากทราบรายละเอียด Mail มาหลังไมค์ได้ครับ

ส่วนเรื่องที่อบรม Pest Control ผมเคยไปอบรมที่สมาคมผู้ประกอบกิจการกำจัดแมลง (TPMA)ครับ ลองดูที่

http://www.thaipma.org/

"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

#8 Food Safety

Food Safety

Posted 14 May 2011 - 09:38 PM

Pest control Training เห็นที่ สวทช. มีจัดฝึกอบรมเป็นระยะๆ ครับ

อีกอย่างคือหากใช้บริการ Sub contract Pest Control บริษัท นั้นๆก็จะมีบริการอบรมให้ได้ครับ

#9 Junovsky

Junovsky

Posted 16 May 2011 - 02:39 PM

ขอบคุณทุกคนมากๆเลยครับ อิอิ smiley-signs001.gif

#10 GECKKo

GECKKo

Posted 19 May 2011 - 04:05 PM

ขอบคุณนะคะ

#11 iso_man

iso_man

Posted 19 May 2011 - 04:43 PM

โหได้ความรู้เพียบเลยอิอิ ยืมพี่ Food ไปไล่บ้างดีกว่าว่าแต่ดอยคำนี่ขายผลไม้กระป๋องด้วยนี่ครับ
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#12 Food Safety

Food Safety

Posted 19 May 2011 - 07:58 PM

QUOTE(iso_man @ May 19 2011, 04:43 PM) <{POST_SNAPBACK}>
โหได้ความรู้เพียบเลยอิอิ ยืมพี่ Food ไปไล่บ้างดีกว่าว่าแต่ดอยคำนี่ขายผลไม้กระป๋องด้วยนี่ครับ

ใช่ครับ ร้านโครงการหลวง ดอยคำ ชื่อร้านก็พอจะรับรองได้ว่า ปลอดภัย

#13 cat cat

cat cat

Super Member

Posted 23 August 2011 - 08:24 PM

มดแดงตัวเล็ก ๆ ใช้ได้หรือเปล่าค่ะ พอดีที่โรงงานเป็นโรงงานน้ำตาล

#14 Food Safety

Food Safety

Posted 23 August 2011 - 08:33 PM

QUOTE(cat cat @ Aug 23 2011, 08:24 PM) <{POST_SNAPBACK}>
มดแดงตัวเล็ก ๆ ใช้ได้หรือเปล่าค่ะ พอดีที่โรงงานเป็นโรงงานน้ำตาล

ต้องทดลองดูครับ

#15 kook_1985

kook_1985

Posted 10 October 2011 - 01:45 PM

QUOTE(Junovsky @ May 14 2011, 08:47 AM) <{POST_SNAPBACK}>
พอดีที่บริษัทยังไม่เคยติดต่อบริษัท Pest Control เลยคับ มีบริษัทแนะนำบ้างมั้ยครับ อยู่แถวบางบอนกรุงเทพคับ

แล้วการผ่านการอบรม Post Control ที่ไหนรับอบรมบ้างคับ

ขอบคุณมากครับ

ไม่ทราบว่าตอนนี้อบรมมายังค่ะ
พอดีเคยไปอบรม กับ สถาบันอาหาร (NFI) ค่ะ
เป็นการกำจัดสัตว์พาหะแบบบูรณาการ ช่วงนี้ก็มีเปิดอบรมอยู่นะคะ

#16 Junovsky

Junovsky

Posted 10 October 2011 - 04:00 PM

QUOTE(kook_1985 @ Oct 10 2011, 01:45 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ไม่ทราบว่าตอนนี้อบรมมายังค่ะ
พอดีเคยไปอบรม กับ สถาบันอาหาร (NFI) ค่ะ
เป็นการกำจัดสัตว์พาหะแบบบูรณาการ ช่วงนี้ก็มีเปิดอบรมอยู่นะคะ

ยังเลยครับ เจ้านายยังไม่อนุมัติงบเลย เห็นมองว่าเป็นเรื่องเล็กน้อย smile.gif

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users