Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอคำแนะนำค่ะ

• This topic is locked This topic is locked
8 replies to this topic

#1 BlueBerry BB

BlueBerry BB

Premium Member

• Power Members

Posted 16 May 2011 - 05:07 PM

บริษัท ผลิตสินค้ากุ้งแช่แข็งค่ะ ตามข้อกำหนด IFS ข้อ 4.9.6 เคครื่อง Metal Detector ต้องทำระบบ Auto Reject ค่ะ
ทางฝ่ายวิศวกรรมเสนอผู้บริหาร ผู้บริหารสอบถามถึงความจำเป็น และถามว่ามีบริษัทที่ผลิตกุ้งส่งออก ทีไหนเค้าทำแล้วบ้าง

เลยมาถึงฝ่าย QM ที่ต้องหาข้อมูล Support ในการตอบคำถาม MD ค่ะ รบกวนพี่ๆ ผู้รู้ชี้แนะด้วยนะคะ

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 16 May 2011 - 08:10 PM

แล้วตอนนี้ที่โรงงานของพี่เค้า Reject ยังงัยอ่ะครับ

#3 BlueBerry BB

Posted 17 May 2011 - 08:07 AM

กรณีผ่านเครื่อง Metal แล้วมีเศษโลหะ เครื่องก็จะส่งสัญญาณ สายพานก็จะหยุดค่ะ แต่ Auditor ที่เข้ามา Audit เค้าบอกว่า ไม่เพียงพอค่ะ กรณีที่พบแล้วต้องมีระบบ Reject สินค้าชิ้นนั้นออกนอกสายพาน หรือแยกไป ทางบริษัทก็เลยต้องทำระบบ Auto Reject เพิ่ม ในส่วนของเครื่อง Metal Detector ค่ะ

#4 Food Safety

Food Safety

Posted 17 May 2011 - 08:20 PM

QUOTE(Aom_Am @ May 17 2011, 08:07 AM) <{POST_SNAPBACK}>
กรณีผ่านเครื่อง Metal แล้วมีเศษโลหะ เครื่องก็จะส่งสัญญาณ สายพานก็จะหยุดค่ะ แต่ Auditor ที่เข้ามา Audit เค้าบอกว่า ไม่เพียงพอค่ะ กรณีที่พบแล้วต้องมีระบบ Reject สินค้าชิ้นนั้นออกนอกสายพาน หรือแยกไป ทางบริษัทก็เลยต้องทำระบบ Auto Reject เพิ่ม ในส่วนของเครื่อง Metal Detector ค่ะ

ก็สามารถใช้ข้อแนะนำของ Auditor เป็นข้อยืนยันได้นะครับ

แล้วอาจจะอธิบาย MD ว่า ข้อกำหนดระบุว่า Auto Reject หมายความว่าอย่างไร

รวมถึงการที่โรงงานเราใช้ระบบ Auto แบบนี้ ก็ถือว่าเรามี Prevetive action ที่นำสมัย

ไม่ต้องไปเทียบกับโรงงานอื่น ที่อาจจะยังไม่มีระบบแบบที่เราใช้ ก็ถือว่าโรงงานเราได้ปฎิบัติสอดคล้องคามข้อกำหนด

และตรงตามความประสงค์ของลูกค้ากลุ่มที่ยอมรับข้อกำหนด IFS นี้ซึ่งเป็นประโยชน์ในแง่การตลาดที่โรงงานเราจะได้เปรียบคู่แข่ง

ขัน

#5 BlueBerry BB

Posted 18 May 2011 - 08:10 AM

~ ขอบคุณคุณ Food Safety มากค่ะ~

อธิบายถึงความจำเป็นต้องทำ โดยอ้างทั้งข้อกำหนด และ auditor ไปแล้วค่ะ กลับเจอคำถามว่ามีโรงงานที่ไหนทำแล้วบ้าง
ประมาณว่าต้องหาโรงงาน Reference ให้ก่อนถึงจะทำน่ะคะ ตอนนี้ก็กำลังสอบถามเพื่อนๆที่มหาชัยดูค่ะว่ามีที่ไหนเค้าทำแล้วบ้าง เฮ้อๆๆ

#6 Junovsky

Junovsky

Posted 18 May 2011 - 08:43 AM

QUOTE(Aom_Am @ May 18 2011, 08:10 AM) <{POST_SNAPBACK}>
~ ขอบคุณคุณ Food Safety มากค่ะ~

อธิบายถึงความจำเป็นต้องทำ โดยอ้างทั้งข้อกำหนด และ auditor ไปแล้วค่ะ กลับเจอคำถามว่ามีโรงงานที่ไหนทำแล้วบ้าง
ประมาณว่าต้องหาโรงงาน Reference ให้ก่อนถึงจะทำน่ะคะ ตอนนี้ก็กำลังสอบถามเพื่อนๆที่มหาชัยดูค่ะว่ามีที่ไหนเค้าทำแล้วบ้าง เฮ้อๆๆ

ลองให้ saleman ของ CB ลองหาข้อมูลดูก็ได้ครับ หรือไม่ก็ถาม Auditor ดูว่าที่ไหนเริ่มทำแล้วบ้าง เพราะพวกนี้เค้าจะต้องไปตรวจมาหลายที่อยู่แล้ว ที่สำคัญถ้าเราไม่ผ่านเค้าอาจจะเสียลูกค้าได้
(แค่เสนอความคิดเห็นนะครับ ไม่เคยทำแบบนี้เหมือนกัน อิอิ ถ้าไม่ประโยชน์อย่างไรขอโทษด้วยครับ)

#7 Food Safety

Food Safety

Posted 18 May 2011 - 10:06 PM

QUOTE(Junovsky @ May 18 2011, 08:43 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ลองให้ saleman ของ CB ลองหาข้อมูลดูก็ได้ครับ หรือไม่ก็ถาม Auditor ดูว่าที่ไหนเริ่มทำแล้วบ้าง เพราะพวกนี้เค้าจะต้องไปตรวจมาหลายที่อยู่แล้ว ที่สำคัญถ้าเราไม่ผ่านเค้าอาจจะเสียลูกค้าได้
(แค่เสนอความคิดเห็นนะครับ ไม่เคยทำแบบนี้เหมือนกัน อิอิ ถ้าไม่ประโยชน์อย่างไรขอโทษด้วยครับ)

เห็นด้วยครับ smiley-computer005.gif

#8 กฤษฎากร

กฤษฎากร

Super Member

Posted 20 May 2011 - 11:52 AM

เครื่องตรวจจับโลหะ รุ่นที่มีAuto reject box เป็นรุ่นที่มีราคาสูงมาก ราคาต่างจากรุ่น Belt stop เท่าตัว บ้านเราไม่ค่อยมีใครใช้งานกับครับ มีใช้เหมือนกันแต่น้อยมากๆ ถ้าโรงงานไหนผู้บริหารตัดสินใจซื้อมาใช้งานแล้วก็สบายไป ตามข้อกำหนดมาตรฐานของตะวันตกเรื่องนี้ หากโรงงานไหนซื้อรุ่น Belt stop มาใช้งานแล้ว ในอนาคตหากจะซื้อเครื่องใหม่จะฝากให้พิจารณาซื้อเครื่องรุ่นที่มีAuto reject box ครับ สำหรับมาตรการที่จำเป็นต้องทำเพิ่มเติม เพื่อให้เป็นไปตามวัตถุประสงค์ของข้อกำหนดเรื่องนี้ สำหรับโรงงานที่มีใช้เครื่องรุ่นBelt stop คือ
1 จะต้องมีระเบียบปฏิบัติที่ชัดเจน กรณ๊ที่เครื่องสามารถตรวจจับFe non-Fe,SUS เจอ แล้วสายพานหยุด เครื่องร้อง ไฟกระพริบ ว่าจะทำอย่างไรต่อกับสินค้านั้น เอาไปแยกไว้ใหน ใส่ภาชนะอะไรแยกไว้ ควบคุมและป้องกันการนำไปผลิตต่ออย่างไร ก่อนที่จะผ่านการตรวจสอบ
2 พนักงานที่ควบคุมจุดปฏิบัติงานนี้ ได้รับการฝึกอบรม แนวทางปฏิบัติที่กล่าวมานี้แล้วหรือไม่ และสามารถอธิบายกรปฏิบติได้หรือไม่ อย่างไร รวมถึงพนักงานผู้ทำหน้าที่ตรวจสอบสินค้านั้นๆด้วย
3 หลังจากแยกสินค้าออกจากสายพานที่หยุดนั้นแล้วมีมาตรการในการทำความสะอาดสายพานอย่างไ
ร ก่อนที่จะเริ่มปฏิบัติงานใหม่ เพื่อป้องกันไม่ให้เศษFe no-Fe,SUS ตกค้างที่สายพานก่อนเริ่มทำกการผลิตใหม่
4 ประสิทธิภาพของเครื่องตรวจจับโลหะถูกทวนสอบตามความถี่ที่เหมาะสมหรือไม่ มีบันทึกที่เกี่ยวข้องหรือไม่ อย่างไร ฯลฯ ครับ
ทั้งนี้ทั้งนั้น มาตรการต่างๆที่ชัดเจนของทางโรงงาน ที่จะจัดการกับสินค้าพบปัญหาระหว่างการตรวจจับ สามารถอธิบายได้ผู้ตรวจประเมินทราบได้ครับ เป็นดุลพิจนิจที่เหมาะสมของผู้ตรวจประเมินค่ายต่างๆ ที่จะประเมินความสอดคล้อง และวัตถุประสงค์ของข้อกำหนดเรื่องนี้ครับ ซึ่งส่วนใหญ่จะรับฟังและเข้าใจครับ ไม่มีปัญหาในการแสดงความสอดคล้องกับข้อกำหนดครับ

#9 BlueBerry BB

Posted 20 May 2011 - 12:57 PM

ขอบคุณคุณกฤษฎากร มากค่ะ
ที่ติดน่าจะเป็นที่ผู้ตรวจประเมินค่ะ ที่เค้าให้ CAR เรื่อง Auto Reject
ส่วนแนวทางการปฏิบัติตามข้อ 1-4 นั้นเราชัดเจนแล้วค่ะ ติดอย่างเดียวจริงๆ คือไม่มีระบบ Auto

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users