Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอความรู้เรื่องข้อมูลการทบทวน Management Review ค่ะ

• This topic is locked This topic is locked
8 replies to this topic

#1 yuki@shoji

yuki@shoji

Posted 28 June 2011 - 09:06 AM

ที่บริษัทเพิ่งได้รับการรับรอง ISO 9001 2008 และต้องจัดทำ Management Review แต่มีหัวข้อที่ต้องนำเสนอตาม Agenda คือ
1. การเปลี่่ยนแปลงที่มีผลต่อระบบบริหารคุณภาพ
2. การทบทวนข้อกำหนดของลูกค้า และความสอดคล้องของผลิตภัณฑ์

ไม่ทราบว่าต้องเอาข้อมูลอะไรมาแสดงดีค่ะ รบกวนผู้รู้ช่วยอธิบายให้ชัดเจนด้วยนะคะ ถ้ามีตัวอย่างก็จะดีมากค่ะ

ขอบคุณค่ะ

#2 pijamus

pijamus

Premium Member

• Power Members
  • Interests:Integrated System ^^

Posted 28 June 2011 - 10:15 AM

QUOTE(yuki@shoji @ Jun 28 2011, 09:06 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ที่บริษัทเพิ่งได้รับการรับรอง ISO 9001 2008 และต้องจัดทำ Management Review แต่มีหัวข้อที่ต้องนำเสนอตาม Agenda คือ
1. การเปลี่่ยนแปลงที่มีผลต่อระบบบริหารคุณภาพ
2. การทบทวนข้อกำหนดของลูกค้า และความสอดคล้องของผลิตภัณฑ์

ไม่ทราบว่าต้องเอาข้อมูลอะไรมาแสดงดีค่ะ รบกวนผู้รู้ช่วยอธิบายให้ชัดเจนด้วยนะคะ ถ้ามีตัวอย่างก็จะดีมากค่ะ

ขอบคุณค่ะ

1. การเปลี่ยนแปลงที่มีผลต่อระบบคุณภาพ เช่น การเปลี่ยนแปลงกระบวนการ หรือเพิ่มเติมขั้นตอนการผลิต/ตรวจสอบ เพื่อปรับปรุงประสิทธิภาพการผลิต
หรือการทดลองต่าง ๆ ก็ได้ และอีกส่วนในเรื่องระบบคุณภาพ เช่น การเพิ่ม/ลด แผนก, การเพิ่ม/ลดเอกสาร หรือแผนการผลิต/แผน Audit ที่ปรับเปลี่ยน

2. การทบทวนข้อกำหนดของลูกค้า เรื่องนี้แนะนำไม่ได้อะคะ เพราะว่าทางบริษัทไม่มีการใช้ข้อกำหนดของลูกค้า เลยจะประเมินเรื่องความพึงพอใจแทน
ส่วนเรื่อง ความสอดคล้องของผลิตภัณฑ์ จะนำไปรวมกับ สมรรถนะของกระบวนการ โดยจะนำวัตถุประสงค์คุณภาพหรือเป้าหมายคุณภาพของแต่ละแผนก
เข้ามาพูดคุยด้วย

ประมาณนี้อะคะ ไม่ทราบว่าจะครบถ้วนหรือเปล่า รบกวนกูรูท่านอื่นช่วยเสริมด้วยนะคะ

#3 yuki@shoji

yuki@shoji

Posted 28 June 2011 - 11:35 AM

ขอบคุณค่ะ ได้ไอเดียเพิ่มขึ้นทันทีค่ะ

#4 number one

number one

Premium Member

• Power Members

Posted 28 June 2011 - 01:11 PM

1. การเปลี่ยนแปลงที่มีผลกระทบต่อระบบบริหารคุณภาพ ก็ตามที่คุณ pijamus บอกนะคะ
2. การทบทวนข้อกำหนดของลูกค้า และความสอดคล้องของผลิตภัณฑ์ เรื่องที่ต้องทบทวนก็เช่น การควบคุมสารเคมีตามข้อกำหนดลูกค้า (ถ้ามี) ข้อตกลงเรื่องการส่งมอบหรืออื่น ที่เราตกลงกับลูกค้าไว้ว่ายังสอดคล้องอยู่รึเปล่า?และในกรณีที่มีการเปลี่ยนแปลงข้อกำหนดบางอย่างกับลูกค้า ผู้ที่มีส่วนเกี่ยวข้องในองค์กรเรารับทราบ? ประมาณนี้นะคะ

#5 krit.1053

krit.1053

Posted 28 June 2011 - 01:42 PM

หรือจะนำ KPI ในทุกหน่วยงานมาวิเคราะห์เพิ่มรายละเอียดเนื้อหาก็ได้ค่ะ
เพราะเมื่อเวลา KPI ไม่ได้ตรงตามเป้าก็มีผลกระทบเหมือนกัน

#6 yuki@shoji

yuki@shoji

Posted 28 June 2011 - 04:50 PM

ขอบคุณทุกๆ เสียงค่ะ smiley-eatdrink004.gif

#7 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 28 June 2011 - 07:05 PM

QUOTE(yuki@shoji @ Jun 28 2011, 04:50 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณทุกๆ เสียงค่ะ smiley-eatdrink004.gif

วันที่ 3/7/54 อย่าลืมไปนะครับ

#8 DCC_Run

DCC_Run

Posted 28 June 2011 - 10:33 PM

เพิ่มเติมนะคะ
จะรวมถึงการเปลี่ยนแปลงนโยบายด้วย ที่มีผลต่อระบบคุณภาพ การเพิ่มหรือลด proces

ที่บริษัทจะนำเอา ข้อมูลร้องเรียนต่างๆ ของลูกค้ามาวิเคาระห์ปัญหาที่เกิดขึ้น และก็แนวโน้มความต้องการของลูก ในด้านผลิตภัณฑ์
และก็ทบทวนกระบวนการ ว่าเพียงพอต่อความต้องการของลูกค้าหรือเปล่า

ลัล

#9 Gentle

Gentle

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 29 June 2011 - 11:25 PM

QUOTE(yuki@shoji @ Jun 28 2011, 09:06 AM) <{POST_SNAPBACK}>

ขอบคุณค่ะ

ถ้าจะให้ครบตามข้อกำหนดจริงๆ ต้องมีมากกว่านี้ครับ
ดูตัวอย่างตามเอกสารแนบแล้วกันนะ
Attached File  Management_Review_Report.xls   40KB   1484 downloads

ถ้าไม่เข้าใจหัวข้อไหน ถามมาได้นะครับ โทรมาถามก้อได้

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users