Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอแนวทางครับ CB จะมา Audit

• This topic is locked This topic is locked
8 replies to this topic

#1 yungruk

yungruk

Posted 20 June 2011 - 07:23 PM

ต้องทำอะไรก่อนครับ เพิ่งมารับงาน ข้อมูลอะไรก็ไม่มี เอาให้ผ่านไปได้ครับ ถามกว้างไปหรือปล่าวครับ หลักๆ ที่เขาจะดูครับ
ไม่ให้ติด Major ครับ

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 20 June 2011 - 07:33 PM

Main Audit หรือ Surveillance Audit ครับ

เอา ให้ชัด ชัด ไปเลย (ขอนแก่น ยังไม่ต้องไป)

#3 yungruk

yungruk

Posted 20 June 2011 - 09:31 PM

Surveillance Audit ครับ

#4 (( เอ ))

(( เอ ))

Super Hornor Member

Posted 21 June 2011 - 11:28 AM

ถามกว้างดีค่ะ พอดีไม่รู้เกี่ยวกับความเป็นไปของบริษัทคุณก็ขอตอบกว้างๆแล้วกันนะ
ทำIQA ยัง?
ประชุมทบทวนฝ่ายบริหารยัง?
เอาที่CB ครั้งที่แล้วมาดูว่าติดประเด็นอะไรบ้าง ปิดไปยัง?
ดูระเบียบปฏิบัติต่างๆ ว่าปฏิบัติตามไหม๊ มีอะไรที่ไม่ได้ทำตามบ้าง?

แนะนำได้ประมาณนี้ค่ะ หากดูหมดหรือทำหมดก็น่าจะติดเล็กๆน้อยๆ

ไม่มีอะไรสำเร็จรูป แม้แต่บะหมี่ยังต้องกึ่งสำเร็จรูป>เพราะฉะนั้นเราเป็นคน>ก็ต้องรู้จักช่วยเหลือตัวเองก่อน> ก่อนขอความช่วยเหลือจากคนอื่น>dsh_a@hotmail.com

#5 Conforming

Conforming

Super Member

Posted 21 June 2011 - 02:10 PM

QUOTE(yungruk @ Jun 20 2011, 07:23 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ต้องทำอะไรก่อนครับ เพิ่งมารับงาน ข้อมูลอะไรก็ไม่มี เอาให้ผ่านไปได้ครับ ถามกว้างไปหรือปล่าวครับ หลักๆ ที่เขาจะดูครับ

ไม่ต้องทำอะไรเลย

รอผลจาก CB นั่นคือข้อเท็จจริง ที่ต้องนำไปปฏิบัติให้สอดคล้องกับข้อกำหนด

เมื่อผลการ Surveillance ออกมา ท่านติดกี่ประเด็น ก็เอาแต่ละประเด็นมาขอความเห็นใหม่

ดีกว่าปลูกผักชี

#6 berseak1

berseak1

Hornor Member

Posted 22 June 2011 - 02:43 AM

QUOTE(yungruk @ Jun 20 2011, 07:23 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ไม่ให้ติด Major นี่ ไม่ได้มีเกณฑ์อะไรนะ จากประสบการณ์ ถ้าเขายืนยันจะให้ ก็ต้องมีอ่ะ
ทั้งๆที่ ตู่ ก็ไม่ได้ทำผิดข้อกำหนดอะไร ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับการตีความของ Auditor แต่ละท่านน่ะ

Cert. กับเจ้าไหนล่ะ จะได้แนะนำถูกครับ

#7 yungruk

yungruk

Posted 22 June 2011 - 09:27 PM

ครับขอบคุณคำแนะนำครับ คือตอนนี้ผมทำ
รายงานการประชุมทบทวนโดยฝ่ายบริหาร เสร็จ
ทำ Internal audit (IQA) เสร็จ
ทำ KPI เสร็จ
External audit เสร็จ
CAR และ PAR ได้ 70%
DAR ยังไม่ได้เริ่ม กำลังทำ
แก้ไขในส่วน QM ที่มีการเปลี่ยนแปลง Organization ใหม่ด้วย อันนี้แก้ไขนิดหน่อย

การควบคุมเอกสาร และควบคุมบันทึก อันนี้เป็นปัญหา เลยครับ ต่างคนต่างทำ นึกอยากเปลี่ยนอะไรก็เปลี่ยน ไม่บอกกันก่อนเลย รู้ตัวอีกทีก็ตอน CB จะมา
นอกนั้นก็เป็นเรื่องเอกสารภายในแผนก ซึ่งแต่ละแผนกมีฟอร์ม อะไรก็ไม่รู้เยอะมาก แล้วไม่เอามาใช้กันด้วย จะเปลี่ยน Procedure ให้ก็ไม่ทันเหลือสัปดาห์เดียว เปลี่ยนได้เฉพาะของตัวเอง ที่ดูแลอยู่ 3 แผนก
แล้วยังเหลืออะไรที่ยังไม่ได้ทำบ้างครับ เผื่อลืม บอกด้วยครับ ขอบคุณคร๊าบบบ

#8 pruksachart

pruksachart

Supreme Member

• Power Members

Posted 23 June 2011 - 11:00 AM

หา DCC สักคนมาช่วย นะคะ จะได้มีการควบคุมเอกสารให้เป็นตามข้อ 4.2.3 เอกสารที่จำเป็นก็ได้นะคะ
แต่อย่าลืมนะคะ Procedure 6 ฉบับที่ข้อกำหนด บอกให้ทำ ตามระบบ 9001
1. การควบคุมเอกสาร
2. การควบคุมบันทึก
3. การตรวจติดตามระบบภายใน
4. การควบคุมผลิตภัณฑ์ที่ไม่เป็นตามข้อกำหนด
5. การปฏิบัติการแก้ไข
6. การปฏิบัติการป้องกัน

และบันทึก 19 เรื่อง ที่ข้อกำหนดระบุให้ทำ คุณต้องมีให้ครบนะคะ

ดูแล ควรมีการอบรมเรื่อง จิตสำนึกคุณภาพ ภายในองค์กร อย่างด่วนค่ะ

อิอิอิ จัดไปค่ะ สู้ สู้ นะคะ ในการจัดทำระบบ ต้องอาศัย ความร่วมมือ จากทุกคน
ISO แปลว่า ความเท่ากัน นะคะ ทุกคน ต้องมีส่วนร่วม

ยินดีค่ะ สุริสา 08-19481235

#9 solution consultor

solution consultor

Super Member

Posted 25 June 2011 - 08:47 PM

ตอบครับ
CB ดู หลักฐาน 6 QP บังคับ
บันทึกคุณภาพ 16 บันทึกที่บังครับ
8 วัดประสิทธิภาพของระบบ
บันทึกต่างที่เกี่ยวข้อง เช่น นโยบาน วัตถุประสงค์คุณภาพ
ประมาณนี้ครับ
จาก เอ 0896814286

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users