Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

การคัดเลือก และประเมินผู้สอบเทียบ

• This topic is locked This topic is locked
9 replies to this topic

#1 Kanoknuy

Kanoknuy

Supreme Member

• Power Members

Posted 18 December 2008 - 11:53 AM

หวัดดีค่ะ

รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำแนวทางการคัดเลือก และประเมินผู้สอบเทียบเครื่องมือวัด
ว่าต้องดูข้อมูลจากไหนบ้าง นอกจากมาตราฐาน ISO 17025 เราจะได้ไม่ต้องโดนเซลล์
ของสถาบันผู้สอบเทียบหลอกนะค่ะ เพราะเคยโดนเซลล์หลอกนะค่ะ ตอนมาพรีเซนต์ว่าสอบเทียบได้ทุกอย่าง
มารู้ที่หลังว่า เครื่องมือบางตัวเค้าไม่ได้สอบเทียบเอง แต่ให้ที่อื่นสอบเทียบให้ค่ะ
ที่บริษัทฯ หน่วยงาน QC เป็นผู้ดูแล แต่เราอย่างได้ความรู้ค่ะ เพื่อ IQA จะได้มีข้อมูลในการตรวจ

ขอบึคุณล่วงหน้าค่ััะ

#2 นายอรรถ

นายอรรถ

Premium Member

Posted 18 December 2008 - 12:27 PM

ขอดูใบรับรอง 17025 รวมถึง Scope ในการรับรองด้วย ว่าครอบคลุมในสิ่งที่เราจะส่งไปหรือไม่

#3 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 18 December 2008 - 02:25 PM

QUOTE(Kanoknuy @ Dec 18 2008, 11:53 AM) <{POST_SNAPBACK}>
หวัดดีค่ะ

รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำแนวทางการคัดเลือก และประเมินผู้สอบเทียบเครื่องมือวัด
ว่าต้องดูข้อมูลจากไหนบ้าง นอกจากมาตราฐาน ISO 17025 เราจะได้ไม่ต้องโดนเซลล์
ของสถาบันผู้สอบเทียบหลอกนะค่ะ เพราะเคยโดนเซลล์หลอกนะค่ะ ตอนมาพรีเซนต์ว่าสอบเทียบได้ทุกอย่าง
มารู้ที่หลังว่า เครื่องมือบางตัวเค้าไม่ได้สอบเทียบเอง แต่ให้ที่อื่นสอบเทียบให้ค่ะ
ที่บริษัทฯ หน่วยงาน QC เป็นผู้ดูแล แต่เราอย่างได้ความรู้ค่ะ เพื่อ IQA จะได้มีข้อมูลในการตรวจ

ขอบึคุณล่วงหน้าค่ััะ

ลองดูครับ ว่าพอจะใช้ได้ไหม สำหรับหัวข้อที่ควรพิจารณาในการประเมินห้องปฏิบัติการสอบเทียบ
1.ระบบการจัดการของห้อง Lab ดูว่าได้รับการรับรอง ISO-IEC17025 ไหม
2.Accreditation Scope ดูว่า Scope ของห้อง Lab ครอบคลุมเครื่องมือ หรือครอบคลุมทุกย่านการใช้งานของเราไหม (Range)
3.ระดับความเชื่อมั่นในการสอบเทียบ อย่างน้อยต้อง 95%
4.Lead Time ในการสอบเทียบ
5.วิธีการสอบเทียบ สามารถสอบกลับไปถึงมาตรฐานนานาชาติได้ไหม
6.การบริการอื่นๆ เช่น สอบเทียบให้อย่างเดียว หรือปรับแต่งให้ด้วย
7.การจัดส่ง มีบริการรับส่งเครื่องมือก่อนและหลังการสอบเทียบไหม
ลองดูครับ ว่าพอจะได้ไหม

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#4 ทิ.

ทิ.

Super Hornor Member

Posted 18 December 2008 - 02:29 PM

- ที่องค์กรผม หน่วยงาน QC ก็เป็นหน่วยงานดูแล
ควบคุมเกี่ยวกับเครื่องมือวัด เช่นกัน...ครับ!

- ข้อมูลเพิ่มเติมที่จะขอจากผู้สอบเทียบเครื่องมือวัด
(จากภายนอก)/บริษัทที่รับสอบเทียบเครื่องมือวัด เช่น
1. ตัวอย่างใบรับรองผลการสอบเทียบเครื่องมือวัด
ที่เราต้องการสอบเทียบ เช่น Thermometer
โดยดูว่า สามารถสอบกลับได้ถึงมาตรฐานแห่งชาติ
หรือนานาชาติ ได้หรือไม่?
- โดยหาคำว่า "Traceable to ....... " หรือ "สามารถอ้างอิง
ย้อนกลับเทียบกับ....."

2. ราคาในการสอบเทียบของเครื่องมือวัดนั้นๆ (ประมาณ 2-3 บริษัท)

- ลองพิจารณาดู .... นะครับ!!!

" ʵ

#5 Kanoknuy

Kanoknuy

Posted 18 December 2008 - 02:54 PM

มาเก็บเกี่ยวเรียบร้อยแล้วค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ anigif6.gif

#6 Tuk

Tuk

Kitti Ampawa

Posted 24 December 2008 - 10:10 PM

ต้องเช็คที่ Lab Scope ว่าสามารถสอบเทียบเครื่องมือวัดชนิดนั้นๆได้รวมถึงย่านหรือช่วงของการสอบเทียบ
ของเครื่องมือนั้นด้วย ซึ่งทั้งหมดจะต้องได้รับการรับรอง ISO 17025 ครับ.
Mr. Kitti Ampawa
kampawa@gmail.com

#7 pugbung_bee

pugbung_bee

Super Member

Posted 11 June 2009 - 09:16 PM

thankyou.gif ได้ความรู้ไปใข้ในงานอีกแล้วค่ะ ขอบคุณนะคะ

#8 bodin_kaew

bodin_kaew

Posted 06 January 2010 - 01:32 PM

ขอบคุณครับ

#9 monthira

monthira

Posted 28 July 2011 - 06:10 PM

ขอบคุณค่ะ

#10 schatjaeoen

schatjaeoen

Posted 28 July 2011 - 07:53 PM

ขอแชร์นะก่อนที่เราจะใชบริการสอบเทียบเราควรตรวจสอบให้
แน่ใจโดยการเขาไปเยียมชมแบบ Audit ขอดูทุกอย่างที่มันจะ
เกี่ยวกับเราครับ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users