Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ทำไงดีนายไม่เห็นประโยชน์การทำISO

• This topic is locked This topic is locked
21 replies to this topic

#1 dagon

dagon

Super Member

Posted 27 July 2011 - 11:24 AM

หวัดดี พี่ๆน้องๆ ทุกท่านคะ
ร้สึกท้อแท้ในชีวิตการทำงานQMR เหลือเกิน นายบอกไม่เห็นประโยชน์ISO ไม่เห็นผลงาน ไม่ร้ส่าเราทำอะไรบ้าง ทำไมปัญหาในองค์กรยังเยอะอยู่ พนักงานไม่ยอมปฏิบัติตามขั้นตอนการทำงานชอบละขั้นตอนการทำงานเสมอมาและเสมอไป
ตู่ละเบื่อ ผจก.ที่มีมีแต่เห็บคอยดูดเลือดและเลียแข้งขาเจ้านาย อ๋อนายก็ชอบด้วยสิ แต่เราทำไม่ได้ง่ะไม่อยากทำ
ช่วยแนะนำหน่อยนะคะจะทำอย่างไรให้เจ้านายหายโง่เห็นประโยชน์ของนระบบดีคะ smiley-signs001.gif smiley-signs001.gif smiley-signs001.gif

#2 berseak1

berseak1

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 27 July 2011 - 11:36 AM

ย้ายงานสิครับ พูดจริงๆนะนี่

#3 ao53

ao53

Premium Member

• Power Members

Posted 27 July 2011 - 11:43 AM

ผิดกับเราเจ้านาย เอาจริง เอาจังกับระบบมาก บางครั้งทำไม่ถูก พนักงานก็เครียด 5555 smiley-eatdrink003.gif

#4 mondee

mondee

Supreme Member

Posted 27 July 2011 - 11:46 AM

เห็นด้วยกับคุณ berseak1 ค่ะ เพราะการที่เราจะไปเปลี่ยนความคิดของเจ้านายมันเป็นเรื่องที่ทำได้ยากมากเรย
นอกจากจะต้องทำใจยอมรับมันไป หรือว่าเปลี่ยนงาน แต่ว่าบริษัทส่วนใหญ่เจ้านายจะเป็นอย่างนี้ค่ะ แต่มากน้อยต่างกัน

ขอให้โชคดี ได้งานใหม่ไวๆ นะคะ
มล

#5 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Super Hornor Member

Posted 27 July 2011 - 11:47 AM

QUOTE(dagon @ Jul 27 2011, 11:24 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ร้สึกท้อแท้ในชีวิตการทำงานQMR เหลือเกิน นายบอกไม่เห็นประโยชน์ISO ไม่เห็นผลงาน ไม่ร้ส่าเราทำอะไรบ้าง ทำไมปัญหาในองค์กรยังเยอะอยู่ พนักงานไม่ยอมปฏิบัติตามขั้นตอนการทำงานชอบละขั้นตอนการทำงานเสมอมาและเสมอไป
ตู่ละเบื่อ ผจก.ที่มีมีแต่เห็บคอยดูดเลือดและเลียแข้งขาเจ้านาย อ๋อนายก็ชอบด้วยสิ แต่เราทำไม่ได้ง่ะไม่อยากทำ
ช่วยแนะนำหน่อยนะคะจะทำอย่างไรให้เจ้านายหายโง่เห็นประโยชน์ของนระบบดีคะ smiley-signs001.gif smiley-signs001.gif smiley-signs001.gif

ที่เขายังไม่เห็นประโยชน์
มันมีหลายสาเหตุ เช่น
1) ระบบ (procedure/WI/Form/ฯลฯ) ที่ทำขึ้นมา ยังไม่ใช่วิธีการที่ 'CLICK' กับองค์กร คือ ยังเป็นวิธีที่สร้างภาระมากกว่าจะสร้างประโยชน์ คนไม่ปฏิบัติตาม ฯลฯ อย่างนี้ต้องแก้ไขที่ ระบบ

2) ความรู้ความเข้าใจของคนในองค์กร ก็ต้องร่วมกับผู้ที่เกี่ยวข้อง วิเคราะห์ต่อว่า แต่ละตำแหน่ง ต้องรู้และเข้าใจอะไรบ้าง และปัจจุบันเขาเข้าใจแล้วหรือยัง ถ้ายังก็ควรกำหนดแผนการฝึกอบรมขึ้นมา นำไปปฏิบัติ และประเมินผล

3) การขาดเครื่องมืออุปกรณ์ในการทำงาน งานบางอย่างถ้าเป็น manual มันก็อาจจะทำให้ทำงานไม่สะดวก ทำได้ยาก ก็หาเครื่องมือมาช่วย เช่น พวก document control หรือ CAR PAR การสำรวจความพึงพอใจฯ หรือ การ monitor KPI etc. ถ้าทำได้ก็น่าจะเอา soft ware มาช่วย

4) ความมุ่งมั่นของฝ่ายบริหาร out of control ครับ ใครเจอผู้บริหารที่มีความมุ่งมั่นก็ยินดีด้วย

ฯลฯ
-
"

#6 Suppadej

Suppadej

Posted 27 July 2011 - 11:52 AM

ทำใจครับ เจ้านายไม่รู้ แต่เทวดารู้ครับ
"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

#7 (( เอ ))

(( เอ ))

Posted 27 July 2011 - 02:00 PM

ทำสองข้อค่ะ

ข้อ 1 มองหาจุดบกพร่องที่เราจะสามารถพัฒนาบริษัทให้เข้าสู่ระบบที่ได้วางไว้ให้ได้แม้จะยาก
ลำบากแค่ไหน แม้ว่าจะต้องยิ้มแล้วยิ้มอีกจนเหงือกแห้ง หรือแม้แต่ว่าจะโดนดุด่าว่ากล่าวจนน้ำตาเต็มกระป๋อง แต่ก็จะขออดทนทำงานนี้ให้ดีที่สุดอย่างน้อยเราก็ได้รู้ว่าเราทำเต็มที่แล้วจริงๆนะ

ข้อ 2 หากคิดว่าทำดังข้อ 1 ไม่ได้แน่ๆแล้ว ยังไงก็ไม่ไหว ก็แนะนำว่าให้หางานใหม่ และจะต้องประเมินให้ดีด้วยว่ามันจะต้องไม่เหมือนองค์กรเก่าค่อยเดินจากไป

โชคดีนะคะ ทำงานสายนี้มีปัญหาทุกที่ ผิดแต่ว่าจะมากหรือน้อยก็แค่นั้นเอง
บางคนหนี้เสือปะจรเข้ก็มีนะคะ ใช้สติแก้ไขปัญหาอย่างใจเย็นและรอบคอบนะคะ

ไม่มีอะไรสำเร็จรูป แม้แต่บะหมี่ยังต้องกึ่งสำเร็จรูป>เพราะฉะนั้นเราเป็นคน>ก็ต้องรู้จักช่วยเหลือตัวเองก่อน> ก่อนขอความช่วยเหลือจากคนอื่น>dsh_a@hotmail.com

#8 Katitc

Katitc

Posted 27 July 2011 - 02:17 PM

สู้ๆ นะคะ ทุกอย่างมีทั้งข้อดีและ ข้อเสียในตัวของมันเอง ถ้าเรามองแต่ด้านที่ดี แลวมองผ่านข้อเสียไปบ้าง ตัวเราเองก็จะมีความสุขคะhappy.gif

#9 pruksachart

pruksachart

Posted 27 July 2011 - 02:24 PM

สู้ สู้ ค่ะ ไม่มีอะไรได้มาอย่างง่ายดาย
ต้องยอมแลก อะไรบ้างอย่าง เพื่อให้ได้มา
อย่างพวกชอบเลียเข้งขาเจ้านาย เขาก็ยอมแลก เพื่อให้อะไรมา เหมือนกัน

ต่าง กัน ที่ แลกไม่เหมือนกัน

เราทำอย่างเขาไม่ได้ ก็ไม่เป็นไร ค่ะ ค่อยเป็น ค่อยไป นะคะ
เริ่มปรับปรุงทีละเล็ก ๆ ก่อน นะคะ วางแผนการปรับปรุงระบบ
ค่อย ๆ สร้าง ค่อย ๆ ปลูก สักวัน มันก็ค่อยเริ่ม โต ขึ้น แข็งแรงขึ้น

ใจเย็น ๆ ค่ะ หน้าที่ QMR อีกอย่างคือ การสร้างจิตสำนึกคุณภาพ ภายในองค์กร
พนักงานตัวเล็ก ๆ สร้างง่าย แต่พวกตำแหน่งใหญ่ สิ เรื่องมาก ขั้นเทพ เราเข้าไม่ถึง อิอิอิ

มีอะไรปรึกษาได้นะคะ ยินดีค่ะ เรื่องการสร้างจิตสำนึกคุณภาพในองค์กร

ยินดีแบ่งปัน ค่ะ
มนค่ะ 08-19481235 stretcher.gif stretcher.gif stretcher.gif stretcher.gif

#10 aumfree

aumfree

Posted 27 July 2011 - 02:24 PM

สู้ๆครับ เป็นผมก็ท้อแท้เหมือนกันนะ งานเอกสาร นั่งทำทั้งวัน ก็มึนอยู่แล้ว แต่พอ implement แล้วไม่มีใครปฏิบัติตามอีกทีนี่ T_T ท้อแท้มากมาย
ของผมดีที่ทางเจ้าของบริษัททุ่มไม่อั้นกับ iso ทาง MD ก็ออกนโยบายมาใครไม่ปฏิบัติตามก็จะมีบทลงโทษ แต่ปัญหาของผมคือ ความไม่เข้าใจของพนักงาน ซึ่งตั้งคำถามว่า ทำๆไม มีอะไรดีขึ้น กว่าจะอธิบายให้เข้าใจ กั ก็นานมากมาย ต้องยก Case Study ให้เค้าดู ให้เห็นพ้องด้วยกัน ตอนนี้ก็ ราบเรียบครับ .... สู้ๆ

#11 nongnan2229

nongnan2229

• Interests:ISO/TS 16949,ISO 14001,ISO 13485,ISO9001

Posted 27 July 2011 - 02:30 PM

ทำใจและยอมรับมันค่ะเราก้อเจอ ตอนนี้ปลงแล้ว เพราะไปที่ใหม่อาจจะเจอแย่กว่านี้ก้อได้ สู้ๆค่ะ

#12 Pluscha

Pluscha

Posted 27 July 2011 - 03:17 PM

สู้ๆนะคะ anigif10.gif

#13 Gentle

Gentle

Posted 28 July 2011 - 01:34 AM

QUOTE(berseak1 @ Jul 27 2011, 11:36 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ย้ายงานสิครับ พูดจริงๆนะนี่

ผมแนะนำว่า ก่อนย้ายงานรอให้มีการตรวจจาก cb อีกสักครั้งแล้วกระซิบบอก auditor ให้ออก CAR ให้ผู้บริหารเรื่อง Management commitment ซะเลย 555

#14 Constantine

Constantine

I am legend

• Interests:ISO Knowledge

Posted 28 July 2011 - 08:06 AM

QUOTE(Gentle @ Jul 28 2011, 01:34 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมแนะนำว่า ก่อนย้ายงานรอให้มีการตรวจจาก cb อีกสักครั้งแล้วกระซิบบอก auditor ให้ออก CAR ให้ผู้บริหารเรื่อง Management commitment ซะเลย 555

ดาบสองคมครับ อย่างนี้อันตรายเรานะครับ 555

#15 berseak1

berseak1

Posted 28 July 2011 - 09:37 AM

QUOTE(Constantine @ Jul 28 2011, 08:06 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ดาบสองคมครับ อย่างนี้อันตรายเรานะครับ 555

ใช่แล้วล่ะ เป็นผมคงไม่ทำ

เพราะได้ CAR นี้มา สุดท้ายไม่พ้น เราที่ต้องเป็นคนตอบ

#16 noot

noot

Posted 28 July 2011 - 12:08 PM

ถ้าเป็นแบบนี้มีทางเดียวค่ะ แต่ต้องทำงานหนักขึ้น
1. หาประวัติงานเคลม เชื่อว่า QA คงโกหกลูกค้าแต่ลึกๆแล้วน่าจะเกิดจากการปฏิบัติไม่ตรงตามมาตรฐานของพนักงาน
2. เก็บสะสมไว้เป็นความรู้ให้มากที่สุดและต้องไปดูหน้างานจริง
3. ถ้าคิดว่าแม่น Process แล้ว ออก NC ให้ manager ที่ชอบเกาะแข้งเกาะขานั่นแหละค่ะ
4. บี้ให้ถึงที่สุด ตามอย่าให้หยุด ไม่ตอบก็ประจานทุกที่ทั้งประชุม เช้า เมล์ บ่อยๆค่ะโดยอ้างอิงว่ามันเคยมีงานเคลมคุณต้องทำ
ในเมื่อขอความร่วมมือไม่ได้ บังคับอย่างเดียว เคยใช้มาแล้วจริงกับองค์กร อย่างน้อยสร้างเครดิตให้ตัวเอง และผู้บริหารจะเห็นอะไรมากขึ้นค่ะ
ลองทำดูนะคะ ท้าทายดี ถ้าอยากถามเพิ่มเติม เมล์มาได้ค่ะ hnoot23@gmail.com
สู้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

#17 มะม่วงสุข

มะม่วงสุข

Posted 11 August 2011 - 08:40 AM

เป็นกำลังใจให้ค่ะ ...

เมื่อทำงานที่เราไม่ใช่ศูนย์กลางก็ลำบากหน่อย
ก็เหมือน น้ำเน่า ...ไม่ใช่เราคนเดียวที่ทำให้น้ำใสได้
และไม่ใช่ คนอื่นทั้งหมด ที่ทำให้น้ำเสีย ...เราก็มีส่วนด้วย ไม่มากก็น้อย

สู้ๆ ^ ^

#18 QMR_PAO

QMR_PAO

Posted 11 August 2011 - 09:20 AM

QUOTE(dagon @ Jul 27 2011, 12:24 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ทุกๆ ที่ล้วนมีปัญหาให้แก้ จงค่อยๆคิด จากยากให้มันง่ายขึ้น
ผมก็ไม่ต่างไรกับคุณ ที่นี้ KPI ISO/TS 16949 ยังไม่รู้เลย ผู้จัดการด้วยกันก็ใช้คอมพิวเตอร์วิเคราะห์ปัญหางานไม่เป็น
ค่อยๆ คิดเสียว่าทำอย่างไรให้ระบบ ISO มันเดินหน้าต่อๆไป
จงทำหน้าที่ตัวเองที่ดีที่สุด สู้ๆ

จงเป็นน้ำครึ่งแก้วตลอดชีวิต เพื่อเรียนรู้เพิ่มเติมได้ตลอด

#19 teeo

teeo

Premium Member

Posted 16 August 2011 - 12:07 PM

QUOTE((( เอ )) @ Jul 27 2011, 02:00 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ทำสองข้อค่ะ

ข้อ 1 มองหาจุดบกพร่องที่เราจะสามารถพัฒนาบริษัทให้เข้าสู่ระบบที่ได้วางไว้ให้ได้แม้จะยาก
ลำบากแค่ไหน แม้ว่าจะต้องยิ้มแล้วยิ้มอีกจนเหงือกแห้ง หรือแม้แต่ว่าจะโดนดุด่าว่ากล่าวจนน้ำตาเต็มกระป๋อง แต่ก็จะขออดทนทำงานนี้ให้ดีที่สุดอย่างน้อยเราก็ได้รู้ว่าเราทำเต็มที่แล้วจริงๆนะ

ข้อ 2 หากคิดว่าทำดังข้อ 1 ไม่ได้แน่ๆแล้ว ยังไงก็ไม่ไหว ก็แนะนำว่าให้หางานใหม่ และจะต้องประเมินให้ดีด้วยว่ามันจะต้องไม่เหมือนองค์กรเก่าค่อยเดินจากไป

โชคดีนะคะ ทำงานสายนี้มีปัญหาทุกที่ ผิดแต่ว่าจะมากหรือน้อยก็แค่นั้นเอง
บางคนหนี้เสือปะจรเข้ก็มีนะคะ ใช้สติแก้ไขปัญหาอย่างใจเย็นและรอบคอบนะคะ

ตามพี่ เอ เลยครับ

ฮืม แนะนำให้คุยก่อน ถ้าคุยกันไม่รู้เรื่องก็ gone with the wind

#20 MY FINE DAY

MY FINE DAY

Posted 05 September 2011 - 02:51 PM

QUOTE(dagon @ Jul 27 2011, 11:24 AM) <{POST_SNAPBACK}>

ดีใจจังมีคนที่หัวอกเดียวกัน มันรู้สึกแย่น่ะ ท้อแท้สุ๊ดๆๆๆ sweat.gif

2 user(s) are reading this topic

0 members, 2 guests, 0 anonymous users