Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ทำไงดีนายไม่เห็นประโยชน์การทำISO

• This topic is locked This topic is locked
21 replies to this topic

#21 khowphun

khowphun

Posted 30 September 2011 - 04:07 PM

QUOTE(noot @ Jul 28 2011, 12:08 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้าเป็นแบบนี้มีทางเดียวค่ะ แต่ต้องทำงานหนักขึ้น
1. หาประวัติงานเคลม เชื่อว่า QA คงโกหกลูกค้าแต่ลึกๆแล้วน่าจะเกิดจากการปฏิบัติไม่ตรงตามมาตรฐานของพนักงาน
2. เก็บสะสมไว้เป็นความรู้ให้มากที่สุดและต้องไปดูหน้างานจริง
3. ถ้าคิดว่าแม่น Process แล้ว ออก NC ให้ manager ที่ชอบเกาะแข้งเกาะขานั่นแหละค่ะ
4. บี้ให้ถึงที่สุด ตามอย่าให้หยุด ไม่ตอบก็ประจานทุกที่ทั้งประชุม เช้า เมล์ บ่อยๆค่ะโดยอ้างอิงว่ามันเคยมีงานเคลมคุณต้องทำ
ในเมื่อขอความร่วมมือไม่ได้ บังคับอย่างเดียว เคยใช้มาแล้วจริงกับองค์กร อย่างน้อยสร้างเครดิตให้ตัวเอง และผู้บริหารจะเห็นอะไรมากขึ้นค่ะ
ลองทำดูนะคะ ท้าทายดี ถ้าอยากถามเพิ่มเติม เมล์มาได้ค่ะ hnoot23@gmail.com
สู้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

เป็นคำแนะนำที่น่าสนใจนะคะ แต่มันแย่ตรงที่ว่า organization ของเราที่เป็น QMS (Qulity Management System) ดันขึ้นตรงกับ แผนก QA นี่สิคะ แล้วอีกอย่าง QMR ก็ดันเป็น QA Sr. Manager (คนต่างชาติด้วย) ถ้าเราทำอย่างนั้นโดนฆ่าตัวตายๆชัดๆ แค่ส่งเมลล์เรื่องเค้ายังไม่ได้ review CAR ของลูกค้า โดย CC plant manager เค้ายังเรียกเราไปด่าในห้องเย็นเลย เศร้าค่ะ T^T

#22 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 30 September 2011 - 06:02 PM

หนีไปอยู่กับพี่เคนดีกว่าเน๊าะ
สังคมมันก็อย่างนี้แหละครับ มีทั้งคนดี คนเก่ง คนดีน้อย คนเก่งน้อย มีคนขาว มีคนดำ
ถ้าไม่มีคนแบบนี้บ้าง เราจะรู้ไหมว่าคนดีที่ทำงานแบบมืออาชีพจริงๆควรจะเป็นยังไง

อีกนิสน่ะ ไม่ห่วงไม่บอกน่ะเนี่ย
การแก้ปัญหามันต้องอาศัยความร่วมมือของหลายๆฝ่าย ช่วยกันคนละนิดคนละหน่อย นายก็ต้องแก้ พี่ๆที่เป็น Manager เขาก็ต้องแก้ แต่ตัวเราก็ต้องแก้ด้วยเหมือน ว่าไหม
รู้ใช่ไหม ว่าเราควรแก้ไขเรื่องอะไรให้ตัวเราเองด้วย การใช้คำว่านายโง่ ผมว่ามันไม่ค่อยงามน่ะครับ (แร๊งงงงงง) คนอื่นเขาจะมองเราไม่ดีได้น่ะ

คนทำงานบางคนเขารู้จักใช้เทคนิคการบริหารเจ้านายให้กลายเป็นพลัง ไม่ใช่เรื่องน่ารังเกียจน่ะ ใช้บ้าง ไม่ใช้บ้าง ถ้ามันทำให้งานเดินหน้าไปได้ด้วยดีก็ไม่เห็นจะเสียหายน่ะครับ

ยังไงก็สู้ๆน่ะครับ สู้อย่างมีสติน่ะ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users